Sản phẩm / Thuốc đông dược
Xem sản phẩm theo danh sách A-Z Danh sách Tìm kiếm
product image
SIRO CONTUSSIN

Cho 1 chai 30 ml:

  • Pseudoephedrin.HCl: 90 mg
  • Dextromethorphan.HBr: 45 mg
  • Clorpheniramin maleat: 6 mg
  • Natri benzoat: 300 mg
  • Tá dược (Đường trắng, màu amarant, hương dâu, nước tinh khiết): vừa đủ 30 ml
  • Điều trị những triệu chứng của các bệnh đường hô hấp trên như viêm mũi dị ứng, viêm mũi vận mạch kèm ho có đàm.
  • Ngày 3 lần.
  • Người lớn và trẻ em > 12 tuổi: 15 ml/lần.
  • Từ 6 -12 tuổi:10 ml/lần
  • Từ 2 - 5 tuổi: 5 ml/lần
  • Từ 1 - 2 tuổi: 1,5 – 2,5 ml/lần.

Không dùng cho những bệnh nhân sau:

  • Bệnh nhân có tiền sử không dung nạp thuốc hay bất cứ thành phần nào của thuốc.
  • Bệnh nhân cao huyết áp nặng hay có bệnh mạch vành trầm trọng.
  • Bệnh nhân đang bị hoặc có nguy cơ bị suy hô hấp, các bệnh nhân ho kèm theo hen hoặc ho kèm theo đờm quá nhiều, bệnh nhân tăng nhãn áp, phì đại tuyến tiền liệt, hẹp niệu đạo.
  • Bệnh nhân đã hay đang dùng các IMAO trong vòng 2 tuần trước đó.
  • Phụ nữ cho con bú, trẻ sơ sinh, trẻ đẻ thiếu tháng.
  • Thường gặp (ADR > 1/100) : ngủ gà, an thần, khô miệng, mệt mỏi, chóng mặt, nhịp tim nhanh, buồn nôn, da đỏ bừng
  • Ít gặp (1/1000 < ADR < 1/100): nổi mày đay.
  • Hiếm gặp (ADR < 1/1000): chóng mặt, buồn nôn, ngoại ban, thỉnh thoảng thấy buồn ngủ nhẹ, rối lọan tiêu hóa.
  • Cần thận trọng khi dùng thuốc cho những bệnh nhân cao huyết áp, bệnh tim, tiểu đường, cường giáp, rối loạn chức năng gan và / hoặc thận.
  • Thuốc có thể gây buồn ngủ và làm ảnh hưởng đến những xét nghiệm về thính giác.
  • Người bệnh bị ho có quá nhiều đờm và ho mạn tính ở người hút thuốc, hen hoặc tràn khí.
  • Người bệnh có nguy cơ hoặc đang bị suy giảm hô hấp
  • Dùng Dextromethorphan có liên quan đến giải phóng histamin và nên thận trọng với trẻ em bị dị ứng. Lạm dụng và phụ thuộc Dextromethorphan, có thể xảy ra ( tuy hiếm), đặc biệt do dùng thuốc kéo dài.
  • Tránh dùng cùng lúc với rượu hoặc các thuốc an thần tác động lên thần kinh trung ương
  • Có nguy cơ bị sâu răng ở những người bệnh điều trị thời gian dài, do tác dụng chống tiết acetylcholin, gây khô miệng.
  • Cần tránh dùng cho người đang lái xe hoặc điều khiển máy móc do thuốc có thể gây ngủ gà, chóng mặt, hoa mắt, nhìn mờ, và suy giảm tâm thần vận động trong một số người bệnh và có thể ảnh hưởng nghiêm trọng đến khả năng lái xe hoặc vận hành máy
  • Tránh dùng cho người bệnh bị tăng nhãn áp như glocom.
  • Dùng thuốc thận trọng với người cao tuổi ( > 60 tuổi) vì những người này thường tăng nhạy cảm với tác dụng chống tiết acetylcholin.
  • Có nguy cơ biến chứng đường hô hấp, suy giảm hô hấp và ngừng thở, điều đó có thể gây rắc rối ở người bị bệnh tắc nghẽn phổi hay trẻ em nhỏ. Phải thận trọng khi có bệnh phổi mạn tính, thở ngắn hoặc khó thở.
  • Clorpheniramin có thể làm tăng nguy cơ bí tiểu tiện do tác dụng phụ chống tiết acetylcholin của thuốc, đặc biệt ở người phì đại tuyến tiền liệt, tắc đường niệu, tắc đường môn vị tá tràng, và làm trầm trọng thêm ở người bệnh nhược cơ.
  • Không nên dùng thuốc quá hạn (có ghi rõ trên nhãn) hay khi có sự nghi ngờ về chất lượng thuốc.
  • Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng. Muốn biết thêm thông tin, xin hãy hỏi ý kiến của Bác sĩ hoặc Dược sĩ.
  • Chế phẩm đóng trong chai thủy tinh nâu 30 ml, hộp 1 lọ.
  • Để thuốc nơi khô, mát, tránh ánh sáng.
  • Để thuốc xa tầm tay trẻ em.
  • Hạn dùng : 36 tháng kể từ ngày sản xuất
  • Tiêu chuẩn áp dụng : TCCS
  • Nếu có bất cứ thắc mắc nào liên quan, xin hãy đặt câu hỏi cho chúng tôi tại đây

 

Hỏi đáp

" Nếu có bất cứ thắc mắc nào liên quan, xin hãy đặt câu hỏi cho chúng tôi "

Hotline: 1900 1727

Hỏi đáp

Sản phẩm

XÁC NHẬN THÔNG TIN
1. Nếu bạn là Cán bộ Y tế:
Đây là những nội dung tóm tắt hướng dẫn sử dụng thuốc. Vui lòng xem tờ hướng dẫn sử dụng để có đầy đủ thông tin.
2. Nếu bạn là Người sử dụng thuốc:
Vui lòng liên hệ với bác sĩ hoặc dược sĩ của bạn để được hướng dẫn sử dụng thuốc.